ผู้เขียน หัวข้อ: teaser จาก Tom Krein + การคำนวนภาษี  (อ่าน 3222 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maxxxx

• ต้นหน
teaser จาก Tom Krein + การคำนวนภาษี
« เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 04:20:48 »
ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวKrein ที่สูญเสียคุณพ่อของคุณTom

May Prayers be with Krein family

.

ผมส่งมีด ZT0300 3เล่มไปให้ Tom จัดเต็มมาครับ

ให้โจทย์ไปว่า "Impress me!" , ขอจัดแบบ full-option

เปลี่ยน profile , re-grind , ทำผิว , ทำหน้า lock

สามเล่ม สามทรง Tomให้รูปมาแค่นี้ ให้ลุ้นเอา

visitors can't see pics , please register or login

visitors can't see pics , please register or login

ปัญหามีอยู่ว่า พอกลับมาถึงเมืองไทย ออกเอกสารศุลกากรเท่านั้น...

9360 :o + 20บาท          เก้าพันสามร้อยแปดสิบบาทครับ  หรือเรียกว่า"เกือบหมื่น :'("

มีวิธีไหนที่จะไปต่อรองกับเขาบ้างครับ ทั้งที่ของพวกนี้เคยผ่านมาแล้วแท้ๆ(มั้ง...ซื้อจากที่โพสขายนั่นแหละ) มีที่รุ่นน้องหิ้วมาอันนึง

ของอยู่ที่ไปรษณีย์สมุทรสาครครับ ประเมินโหดไปไหนไม่รู้ คนประเมินชื่อ"สมคะเน" คะเนราคาไว้สู๊งสูง

รบกวนพี่ๆน้าๆที่มีประสบการณ์หน่อยครับ ไม่งั้นคงต้องกินแกลบไม่ก็ขายมีดกินแน่ :-\

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012, 04:32:43 โดย jryjjrs »

ออฟไลน์ misterbeenfine

• แม่ย่านาง
  • ชีวิตยังต้องดำเนินต่อไป
Re: teaser จาก Tom Krein + การคำนวนภาษี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 07:27:27 »
ผมเข้าใจว่า คงไม่มีเอกสารแนบมาว่าเป็นมีดที่ส่งไม่ทำมา ไม่ใช่มีดใหม่

คาดว่าคงประเมินจากการเปิดอินเตอร์เน็ต เพื่อหาราคา  สำหรับภาษีอยู่ที่ 20%ครับ จากนั้นบวก vat7%

น่าจะพอคุยได้ครับ เจ้าหน้าที่ศุลกากร จะอยู่ที่ไปรษณีย์กลาง หลักสี่ พอดีมือถือเครื่องเก่าหาย เบอร์เลยหายไปด้วย

ลองให้ที่ไปรษณีย์หาเบอร์ให้ครับ ผมเคยเข้าไปคุยหลายครั้ง อยู่เหมือนกัน แต่เป็นเจ้าหน้าที่คนละคนครับ

ป.ล. ที่หลักสี่คุยพอได้ครับ เคยเจอต้องไปที่หลังหัวลำโพง คุยยาก  :P

หรือ โทรฯมาคุยกับผมก้อได้นะครับ เผื่อจะเห็นภาพชัดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012, 07:38:07 โดย misterbeenfine »
Life Is Too Short

ออฟไลน์ Chai108

• ชมพูคู่ฟ้า ตลอดกาล
  • โพเซดอน
Re: teaser จาก Tom Krein + การคำนวนภาษี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 08:34:24 »
สามเล่มเก้าพันกว่า ตกเล่มนึงก็สามพันกว่าบาท :'(
จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ไม่เคยไปต่อรองกับเค้าซักที มีแต่ก้มหน้าก้มตาจ่ายไป แต่ไม่เคยจ่ายเยอะแบบนี้มาก่อน
การคำนวนภาษีน่าจะคำนวนตั้งแต่ของเข้าเมืองไทย ซึ่งน่าจะอยู่ในกรุงเทพ แต่นี่ของไปถึงไปรษณีย์สมุทรสาครแล้ว ไม่รู้ว่าเราจะต่อรองกับเค้าได้อย่างไรนะครับ เอาใจช่วยละกันครับ

ก่อนส่งมาเคยคุยกับ Tom หรือไม่ครับว่าให้เค้าแจ้งเอกสารมาอย่างไรบ้าง เช่น ราคาสินค้าในพัสดุ รายละเอียดสินค้าในพัสดุ
ราคาสินค้าที่แจ้งมาเป็นส่วนนึงในการกำหนดภาษี รายละเอียดสินค้าก็เป็นอีกส่วนนึงที่ใช้คำนวนภาษี แค่คำว่า มีด กับ เครื่องมือ ภาษีก็แตกต่างกันแล้ว

จริงๆแล้วส่งไปรีกรายด์น่าจะถอดไปแต่ใบแบบที่คุณโจ้ MJ ทำครับ ค่าส่งถูก โดนภาษีก็เป็นแค่ชิ้นส่วนเครื่องมือ สามารถแจ้งราคาชิ้นส่วนต่ำๆได้
...MOO...

ออนไลน์ Ironbird

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 08:43:48 »
เคยไปรับกล่องมีดที่ไปรษณีย์บางรักแล้วเปรย ๆ กับเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์ประเมินราคาสูงจัง.ซึ่งประเมินเต็มตามราคาข้างกล่องที่ผู้ขายระบุมา
เจ้าหน้าที่ไปรษณีย์แนะนำว่าอย่าเพิ่งเซ็นรับของให้ไปศูนย์ไปรษณีย์กรุงเทพฯ ด้านข้างสถานีรถไฟหัวลำโพงนำใบแจ้งไปเขียนคำอุธรณ์ครับ
ขอให้ประเมินภาษีภาษีใหม่ครับ...

case นี้ น่าจะอุธรณ์ครับ..

• ต้นหน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 08:46:58 »
ขอบคุณครับทุกท่าน ถ้าได้วิธีผมจะมาแบ่งปัน

ไม่ทันคิดจะแยกส่วนครับ คิดแต่ว่ามันเป็นของใหม่ ไม่แกะเองเผื่อไว้ขายกิน 55555 ;D

ทำหน้าล๊อคใหม่ด้วย Tomบอกว่าต้องมีชิ้นส่วนครบเพื่อทดสอบ%ล๊อค

Tom แจ้งไว้ว่าราคารวม $90 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012, 08:53:31 โดย jryjjrs »

ออฟไลน์ MJ

• สถานที่สิงสถิตย์
  • โพเซดอน
  • ตราบนานเท่านาน ......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 09:29:34 »
ถ้าประเมิณได้ใบเขียวแล้วไม่อยากจ่ายตามนั้นก็ต้องแจ้งให้ตีกลับไปที่หัวลำโพง รอเรียก แล้วก็ไปต่อรองกับหัวหน้า
แต่จากที่เคยได้ไปต่อรองมาครั้งนึง จะบอกว่าอยากจะต่อยมันครับ สรุปคือยากถึงยากมากที่จะให้เค้าแก้ราคาประเมิณให้ ยกเว้นว่ามีเอกสารยืนยันราคา

Tom declare ราคาหน้ากล่องมาเท่าไหร่ครับ เค้าถึงตีภาษีซะ 9,xxx ? เบสจากภาษีนี้แสดงว่าคิดจากฐานที่เกิน 30,000 ซึ่งราคามีซื้อใหม่ยังไงก็ไม่น่าถึงเล่มละหมื่น
ถ้าเคสนี้ลองหาเวปที่ขายมีดรุ่นนี้ในราคาที่ไม่แพงมาก เช่น $180-190 พิมพ์เป็นหลักฐานเอาไปอธิบายซะก็ตกประมาณเล่มละ 6,000 ภาษีนำเข้าเต็มๆ ไม่น่าเกิน 1,800
รวม 3 เล่มก็คุยกันแถวๆ 5,400 ซึ่งผมคิดว่าพอเป็นไปได้ครับ

ถ้าไปเถียงแบบลอยๆ หรือไปอ้างว่าเราส่งไปให้เค้าเจียร รับรองได้ว่าโดนตีกลับหน้าเด้งแน่
หน้าตาไม่ดี นิสัยเลว ... อยากลงเหวก็เชิญ

ออฟไลน์ MJ

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 09:30:44 »
Teaser ของผมบ้าง

หน้าตาไม่ดี นิสัยเลว ... อยากลงเหวก็เชิญ

jedth

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 09:44:19 »
เอาใจช่วยขอให้ได้ทางออกที่ดีครับ

ออฟไลน์ Bowser (โบ๊ต)

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 10:01:21 »
อ้าว ป๋าโจ้ส่งไปเมื่อไหร่ ว่าจะพ่วงด้วยซะหน่อยง่า

เรื่องภาษีเอาใจช่วยครับ  แต่ก็นะ ภาษีช่วยพัฒนาชาติไทย การเสียภาษีเป็นหน้าที่ครับ

• ต้นหน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 11:49:54 »
ถ้าประเมิณได้ใบเขียวแล้วไม่อยากจ่ายตามนั้นก็ต้องแจ้งให้ตีกลับไปที่หัวลำโพง รอเรียก แล้วก็ไปต่อรองกับหัวหน้า
แต่จากที่เคยได้ไปต่อรองมาครั้งนึง จะบอกว่าอยากจะต่อยมันครับ สรุปคือยากถึงยากมากที่จะให้เค้าแก้ราคาประเมิณให้ ยกเว้นว่ามีเอกสารยืนยันราคา

Tom declare ราคาหน้ากล่องมาเท่าไหร่ครับ เค้าถึงตีภาษีซะ 9,xxx ? เบสจากภาษีนี้แสดงว่าคิดจากฐานที่เกิน 30,000 ซึ่งราคามีซื้อใหม่ยังไงก็ไม่น่าถึงเล่มละหมื่น
ถ้าเคสนี้ลองหาเวปที่ขายมีดรุ่นนี้ในราคาที่ไม่แพงมาก เช่น $180-190 พิมพ์เป็นหลักฐานเอาไปอธิบายซะก็ตกประมาณเล่มละ 6,000 ภาษีนำเข้าเต็มๆ ไม่น่าเกิน 1,800
รวม 3 เล่มก็คุยกันแถวๆ 5,400 ซึ่งผมคิดว่าพอเป็นไปได้ครับ

ถ้าไปเถียงแบบลอยๆ หรือไปอ้างว่าเราส่งไปให้เค้าเจียร รับรองได้ว่าโดนตีกลับหน้าเด้งแน่

หน้ากล่อง $90ครับ , 3อัน อันละ $30

Teaser ของผมบ้าง

:o ซาตินก็สวย อยากได้มั่ง  ;D

ของผมบอกไปว่าทำตามใจเค้าเลย ทำผิวออกมาเสร็จสับ เห็นว่ากำลังเห่อเทคนิคใหม่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012, 11:55:30 โดย jryjjrs »

• ต้นหน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 12:19:36 »
คิดไปคิดมาก็เกือบๆถึงอยู่นะ ราคา ZT0300 knifecenter, knifeworks, BladeHQ อยู่ที่ $272 = ฿8432

ผมได้มา ฿8200 กับ ฿8300

ค่าแรงทอม3อัน $295 = ฿9145

( 8432 + 8423 + 8432 + 9145 = ฿34,441 )  *27% = ฿9299 ... ”สมคะเน”จริงจริ๊ง

แต่ศุลคงไม่ไปsearchหาอ้างอิงของทุกชิ้นหรอก.....รึเปล่า???

มองในแง่ดีอย่างคุณBowserว่า เอาไปพัฒนาชาติ ... (ห้ามโกงกินนะ-ึง)

ถ้าหาทางออกดีๆไม่ได้ผมคงจะต้องปล่อยสักอันนึง ... เฮ้อ  :-\

ออฟไลน์ MJ

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 12:27:12 »
มีใบเีขียวแจ้งให้ไปชำระภาษีอยู่ที่ตัวรึเปล่าครับ ลองถ่ายหรือสแกนลงดูครับ เผื่อจะหาทางออกให้ได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ jirus143

• โพเซดอน
  • b l u e b l o o d
    • jirus143
    • jirus143
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 13:59:30 »
คิดไปคิดมาก็เกือบๆถึงอยู่นะ ราคา ZT0300 knifecenter, knifeworks, BladeHQ อยู่ที่ $272 = ฿8432

( 8432 + 8423 + 8432 + 9145 = ฿34,441 )  *27% = ฿9299 ... ”สมคะเน”จริงจริ๊ง

แต่ศุลคงไม่ไปsearchหาอ้างอิงของทุกชิ้นหรอก.....รึเปล่า???

มองในแง่ดีอย่างคุณBowserว่า เอาไปพัฒนาชาติ ... (ห้ามโกงกินนะ-ึง)

ถ้าหาทางออกดีๆไม่ได้ผมคงจะต้องปล่อยสักอันนึง ... เฮ้อ  :-\

เจอภาษีขนาดนี้ผมว่าปล่อยไปทั้งหมดดีกว่าครับ คนคิดแม่นอย่างงี้ไปแทงหวยคงรวยน่าดู
 [heek] [hsweat] [hconfuse]
เลือกที่ใช่ ใช้ที่ชอบ ตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ Relax-ops

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 15:19:00 »
ราคาก็รับได้นะครับ...ตีเลขกลม ๆ มีด 8,000 ค่าเจียร 2,000 รวมกันแล้วก็ยังถูกนะ...ความเห็นส่วนตัว ผิดถูกขออภัย 8)
 &visitors can't see pics , please register or login

จ ง ใ ช้ อ า วุ ธ อ ย่ า ง มี ส ติ

• ต้นหน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 17:13:56 »
กลับมาแล้วครับ

เสียเงินไปบำรุงชาติเป็นจำนวนเต็ม พร้อมมีผู้ใหญ่ในไปรษณีย์เป็นคนร่างหนังสือร้องเรียนศุลให้ หลังจากที่มีหลายคนมาฟ้องเรื่องประเมินแพงเกินจริง

ได้คำแนะนำมาว่า ถ้าเราส่งเรื่องกลับไปประเมินใหม่ต้องรอ3เดือนถึงจะได้ออกใบใหม่ ไม่รับปากว่าจะได้ลดลงมากน้อยแค่ไหน

ผมว่าผิวแบบนี้เห็นเส้นเจียรชัดดีนะครับ ทำหน้า lock-face ใหม่คล่องเหมือนมีดcustomเลย

ด้านหน้าเป็นหัวหมาเป็นคราบกาวตรงที่ทำตราเลยไม่ได้เอามาลง แต่ถูๆก็ออกครับ

โดยรวมชอบใจมากครับ ภาษีแพงไปหน่อย เดือนหน้าคงกินแกลบ

อันที่3เป็นอันที่ผมเคยพกอยู่ก่อนจะส่งไปทำเลยไม่ได้เอามาลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012, 23:24:33 โดย jryjjrs »

ออฟไลน์ Chai108

• ชมพูคู่ฟ้า ตลอดกาล
  • โพเซดอน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 21:07:42 »

แจ้งมา 90 เหรียญ แต่โดนภาษีไปเก้าพันกว่า ประเมินได้สุดๆจริงๆครับ น่ากลัวมาก
จากข้างบนถ้าจะให้ประเมินได้ตามที่ว่าคนประเมินคงต้องเป็นคนเล่นมีดด้วยละครับ เพราะรู้แม้กระทั่งยี่ห้อและรุ่น(ไม่รู้ส่งกล่องไปด้วยหรือปล่าว) ส่งไปรีกรายด์เปลี่ยนรูปร่างไปขนาดนั้นยังรู้ราคาอีก แถมไปสืบราคาค่าทำจากทอมซะด้วย
เอาเป็นว่าเมื่อไปเสียมาแล้วก็ถือว่าช่วยชาติครับ  [yociexps01]
ได้มาถ้าถูกใจก็คุ้มครับ ตั้งสามเล่มแหนะ แอบอิจฉาครับ
...MOO...

• ต้นหน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 21:14:22 »
แจ้งมา 90 เหรียญ แต่โดนภาษีไปเก้าพันกว่า ประเมินได้สุดๆจริงๆครับ น่ากลัวมาก
จากข้างบนถ้าจะให้ประเมินได้ตามที่ว่าคนประเมินคงต้องเป็นคนเล่นมีดด้วยละครับ เพราะรู้แม้กระทั่งยี่ห้อและรุ่น(ไม่รู้ส่งกล่องไปด้วยหรือปล่าว) ส่งไปรีกรายด์เปลี่ยนรูปร่างไปขนาดนั้นยังรู้ราคาอีก แถมไปสืบราคาค่าทำจากทอมซะด้วย
เอาเป็นว่าเมื่อไปเสียมาแล้วก็ถือว่าช่วยชาติครับ  [yociexps01]
ได้มาถ้าถูกใจก็คุ้มครับ ตั้งสามเล่มแหนะ แอบอิจฉาครับ

เดาว่าฟลุคครับ อุตส่าห์ทิ้งกล่องไว้ที่Tom

แต่ก็ไม่แน่ เพราะTomแพ๊คมาอย่างแน่นหนา2-3ชั้นยังโดนแกะกระจุยถึงตัวมีด

ห่อหนังสือพิมพ์แล้วพันเทปเป็นอันๆยังแกะดูทุกอัน :-X โหดจริงจัง

ปล.ได้มา3 แต่อาจจะต้องปล่อยถ้าหมุนไม่ทัน อย่างน้อยก็ช๊อตไปแปดพันกว่าจากภาษีที่คำนวนไว้ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012, 21:17:30 โดย jryjjrs »

• ต้นหน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 21:19:15 »
หรือว่าแพ๊คดีเกินกว่าจะเป็นของถูก???  [yociexp49]

ออฟไลน์ Tora (เสือ)

• โพเซดอน
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001055559658
    • Tora Custom Knives
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 21:45:44 »
 :-\ ตกลงราคาควรจะเป็นเล่มละเท่าไรสำหรับค่าเจียรครับ
ความจริงมีดงานของ Tom ผมเป็นช่างด้วยซ้ำไป ผมยังอยากได้งานเค้าเลยครับ

ล่าสุดคุณพ่อ Tom พึ่งเสียไป เมื่อสองสามวันนี้ ใครที่เป็นแฟนพันธ์แท้เค้าก็แวะไปทักทายให้กำลังใจกันก็ดีนะครับ
''อยากได้รับเกียรติจากผู้อื่น ก็ควรที่จะรู้จักให้เกียรติผู้อื่นก่อน''

• ต้นหน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 21:55:55 »
:-\ ตกลงราคาควรจะเป็นเล่มละเท่าไรสำหรับค่าเจียรครับ
ความจริงมีดงานของ Tom ผมเป็นช่างด้วยซ้ำไป ผมยังอยากได้งานเค้าเลยครับ

ล่าสุดคุณพ่อ Tom พึ่งเสียไป เมื่อสองสามวันนี้ ใครที่เป็นแฟนพันธ์แท้เค้าก็แวะไปทักทายให้กำลังใจกันก็ดีนะครับ

เจียร            $45-55(++) ครับ แล้วแต่แบบ ชนิดเหล็ก ขนาดมีด
เปลี่ยนทรงมีด +$20(++)
ทำผิว          +$15-20 ไม่รับใบยาว
ทำล๊อค        +$10-20
เพิ่มเติม
ค่าส่งไปประมาณ฿1000+-
ค่าส่งกลับ       $40-80
ภาษี             ราคาประเมิน* 20%+7%=∞

ที่จริงพี่น่าจะเปิด Tora-regrind บ้างน๊า  [yenyo108] ทำโลโก้สวยๆผมลงชื่อจองคิวแรกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012, 22:20:47 โดย jryjjrs »

ออฟไลน์ Goldfish

• ผีเสื้อสมุทร
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 22:29:47 »
ส่งสัย ขอถามหน่อยครับ

คือถ้าเราทำการส่งใบมีดไปต่างประเทศเพื่อเจียรใบ
หรือจะให้ส่งมีดทั้งเล่มไปให้ตาทอมทั้งเล่มก็ตามที
ก็น่าจะคล้ายๆกับการส่งซ่อมหรือปรับปรุงนี่ครับ แต่ทำไมสรรพากร
ถึงได้บวกแบบเราซื้อมีดใหม่ทั้งเล่ม+custom ล่ะครับ :(
หน้าจะมีหลักฐานยืนยันกับเจ้าพนักงานนะครับ

• ต้นหน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 22:36:15 »
ส่งสัย ขอถามหน่อยครับ

คือถ้าเราทำการส่งใบมีดไปต่างประเทศเพื่อเจียรใบ
หรือจะให้ส่งมีดทั้งเล่มไปให้ตาทอมทั้งเล่มก็ตามที
ก็น่าจะคล้ายๆกับการส่งซ่อมหรือปรับปรุงนี่ครับ แต่ทำไมสรรพากร
ถึงได้บวกแบบเราซื้อมีดใหม่ทั้งเล่ม+custom ล่ะครับ :(
หน้าจะมีหลักฐานยืนยันกับเจ้าพนักงานนะครับ

ขอตอบสั้นๆว่ายากครับ ศุลกากรไม่สนใจเอกสารอยู่แล้วหากราคาน้อยกว่าประเมิน
เท่าที่ผมคิด เค้าคงคิดว่าเราจะให้คนส่งเขียนยังไงก็ได้ ซึ่งมันก็เป็นเรื่องจริงซะด้วย [yenyo100]
หรืออาจถอดส่งไปกลับในสภาพซากเลย ถ้าเค้าดูไม่ออกว่าน่าจะแพงอาจจะได้ถูกหน่อย