ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ไทรทันติดแก๊สบ้างครับ  (อ่าน 7709 ครั้ง)

ออฟไลน์ misterbeenfine

• แม่ย่านาง
  • ชีวิตยังต้องดำเนินต่อไป
มีใครใช้ไทรทันติดแก๊สบ้างครับ
« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 08:20:20 »
รบกวนรีวิวให้อ่านหน่อยครับ ผ.บ.ฝากหาข้อมูลครับ ของยี่ห้ออะไรดี NGV หรือ LPG ดี  ติดที่ไหนดี ตัวติดจากโชว์รูม เสียพื้นที่บนกระบะมั๊ย คิดเยอะ งง ครับ  ;D

ขอบคุณครับ  :)
Life Is Too Short

ออฟไลน์ Black_Bird

• กัปตัน
Re: มีใครใช้ไทรทันติดแก๊สบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 09:49:49 »
ใช้ตัว Mitsubishi Triton 4 ประตู CNG PLUS อยู่ครับ  ;D

จากที่ลองใช้
ข้อดี
1. ประหยัดเพราะราคาเชื้อเพลิงถูก (CNG) 10.5 บาท/kg(ราคาตอนนี้) อัตราสิ้นเปลืองขับปกติผมวิ่งเฉลี่ย 100-120 ได้ 10 km/kg(แก๊ส) ผมใช้รถเฉลี่ยเดือนละ 3,000 km. เฉลี่ยกะๆใช้ค่าน้ำมัน 2,000 ค่าแก๊ส 1,500 "จริงๆ ถ้าวิ่งประหยัดๆจะได้ดีกว่านี้ แต่ผมเอาแบบใช้รักษาเครื่องหน่อยก็วิ่งน้ำมันเยอะๆหน่อย"
2. CNG ประกันจากโรงาน LPG ไม่ประกัน
3. ใช้เชื้อเพลิง 2 ระบบ (ใช้เพียวๆ โดยไม่ต้องใช้ร่วมกัน วิ่งแก๊สหรือน้ำมัน อย่างใดอย่างหนึ่ง) วิ่งแก๊สอยู่ แก๊สหมด(ถ้ามีเสียงเตือนแล้วปล่อยวิ่งจนแก๊สหมด เครื่องจะตัดเข้าน้ำมันอัติโนมัติ แต่ถ้าอยู่ในจังหวะเร่งเครื่องอยู่ เครื่องจะกระตุก) แก๊สหมดวิ่งน้ำมันต่อได้ ได้ระยะทางทำการเพิ่มขึ้นมา 170 km จากแก๊สเมื่อเทียบกับรถน้ำมันอย่างเดียว
4. เครื่องเงียบ ตามประสาเครื่องเบนซิน (เคยไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ B Quick เด็กอู่สตาร์ทเครื่องติดแล้วแต่ไม่ได้ยิน เลยสตาร์ทซ้ำนึกว่าเครื่องยังไม่ติด  >:()

ข้อเสีย
1. เครื่องอืด แรงบิดต่ำกว่าเครื่องดีเซลมาก(ใครไม่เคยขับออกตัวดับเอาง่ายๆ) แต่ถ้าขับจนชินแล้วรีดรอบออกตัวดีๆ ก็ไม่น่าเกลียด ถ้าออกตัววิ่งความเร็วเกิน 40-50 km/ชั่วโมงไปแล้ว ก็ ok เลย ตีนปลายได้ 160 สบาย แช่ๆหน่อยได้ 170 วิ่งได้เท่านี้ทั้งน้ำมันและแก๊ส
2. ใช้เวลาเติมแก๊ซนาน(ต่อคิว) ปั๊มน้อย LPG หาเติมง่ายกว่า
3. อันตรายกว่าเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันแน่นอน แต่ CNG ปลอดภัยกว่า LPG ในแง่แก๊สรั่ว แต่อันตรายจากความดันมีมากกว่า (CNG แรงดันสูงกว่า LPG มาก)
4. CNG จากโรงงาน จะมีถังวางบนกระบะ(มี Mag liner ปิดคลุมถังเรียบร้อยจากโรงงาน) พื้นที่บรรทุกจะหายไปพอควร
5. ต้องเติมแก๊สบ่อยๆ ถังรุ่น 4 ประตู (plus) บรรจุแก๊สได้ราวๆ 17 kg วิ่งระยะทางประมาณ 170 km ก็ต้องหาที่เติมแก๊สแล้ว

จากที่ได้ใช้มา 11 เดือนแล้ว
1. Happy มากกับค่าเชื้อเพลิงที่ลดลง (ถ้าเป็นเมื่อก่อนเปลี่ยนรถ Strada ผมต้องจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 8000-9000)
2. ไม่ใช่วัยรุ่นแล้ว ก็เลยไม่ค่อยออกตัวปรู๊ดปราด ก็เลยชินๆและไม่มีปัญหากับเครื่องอืดๆ (ใครชอบอัตราเร่งดีๆใช้ดีเซล common rail ดีกว่าครับ)
3. ปกติผมใช้รถก็ไม่ได้บรรทุกอะไรอยู่แล้ว ก็เลยไม่มีปัญหาเรื่องพื้นที่บรรทุกน้อยลง
อยู่กับปัจจุบัน

• แม่ย่านาง
Re: มีใครใช้ไทรทันติดแก๊สบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 20:32:07 »
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล สนใจตัวนี้ก้อเพราะต้องการประหยัดครับ ความเร็วเดินทาง 100-120 ประมาณนี้ครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ที่่ความเร็ว 100 ก.ม./ชั่วโมง ใช้รอบความเร็วเครื่องยนต์ เท่าไหร่ครับ เห็นเฟืองท้ายทดไว้ค่อนข้างเยอะ

สุรชัย  :)

ออฟไลน์ oasis1997

• ต้นหน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 17:58:48 »
ไม่เคยใช้ ไม่เคยมีครับ เพื่อนที่ทำงานออกป้ายแดงมา 4ประตูยกสูงCNG Standard จากโรงงาน

เท่าที่สังเกตุดู ท้ายจะห้อยๆนิดนึงครับคงหนักถังแก็ส แต่คงเสริมได้ภายหลัง

เสียพื้นที่กระบะไปประมาณครึ่งนึง เนื่องจากมีพลาสติกใหญ่ๆครอบถังไว้อีกที ถ้าไม่บรรทุกก็คงไม่มีปัญหาครับ

ไม่ได้จะติติงอะไรนะครับ แค่อยากแสดงความคิดเห็นเฉยๆ (ส่วนตัวขับVigoยกสูงเครื่องดีเซลครับ ;D)

• แม่ย่านาง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 06:46:54 »
ใช่ครับ ถ้าเป็นตัวสี่ประตูติดNGVจากโรงงานมาเลย  จะเหลือพื้นที่กระบะหลังนิดเดียว แทบจะใช้ประโยชน์ไม่ได้เลย  :)

• กัปตัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 07:52:14 »
ที่่ความเร็ว 100 ก.ม./ชั่วโมง ใช้รอบความเร็วเครื่องยนต์ ประมาณ 3000 rpm ตัวเลขแน่นอนเดี๋ยวดูให้อีกครั้งครับ

ท้ายจะห้อยๆนิดนึงครับคงหนักถังแก็ส จริงครับหนักตูด ท้ายจะต่ำกว่าตัวปกติประมาณ 1 นิ้วได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ kobslowly

• อย่าหมิ่นคนอื่น ทุกคนมีดี
  • โพเซดอน
    • Suwat Limkatanyu
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:02:25 »
เป็นผมๆเลือก LPG ครับ
ทุกคน เสมอ กัน

• กัปตัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 10:01:29 »
เป็นผมๆเลือก LPG ครับ

ถ้าใครไม่ห่วงเรื่องประกัน ผมก็เชียร์ LPG ครับ  ;D

ออฟไลน์ bladekung

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 10:21:07 »
ยกเว้น มีcng หน้าบ้านจะดีกว่า
visitors can't see pics , please register or login

ออฟไลน์ kobslowly

• อย่าหมิ่นคนอื่น ทุกคนมีดี
  • โพเซดอน
    • Suwat Limkatanyu
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 10:43:21 »

ที่หาดใหญ่ ปั้ม cng พวกรอคิวเติมล้นยาวมาถึงริมถนนใหญ่ เห็นแล้วปวดใจกับนโยบายของ ปตท. รอเติมที 3 ชั่วโมง ต่างจังหวัดส่วนใหญ่ คิวจะยาวแบบนี้
มันทุเรศสิ้นดีเลย  >:(
ทุกคน เสมอ กัน

• กัปตัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 10:58:55 »

ที่หาดใหญ่ ปั้ม cng พวกรอคิวเติมล้นยาวมาถึงริมถนนใหญ่ เห็นแล้วปวดใจกับนโยบายของ ปตท. รอเติมที 3 ชั่วโมง ต่างจังหวัดส่วนใหญ่ คิวจะยาวแบบนี้
มันทุเรศสิ้นดีเลย  >:(

ถ้าจะเล่น CNG ให้เช็คเส้นทางที่ใช้อยู่ประจำว่ามีปั้มมาก น้อยแค่ใหน (ถ้ามีน้อยรอเป็นชั่วโมง พอถึงคิวแก๊สหมดจบกัน) ถ้ามีน้อยเปลี่ยนไปเล่นน้ำมัน หรือ LPG ดีกว่า

ส่วนถ้ารอนานๆ ให้หาเวลาอื่นไปเติมตอนปั้มว่างๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ W.Prayuth(ยุตซี่)

• โพเซดอน
  • หน้าตาดี มีเวลาให้ เอาใจเก่ง
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000571901986#!/
    • www.daiichiwaste.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 11:20:21 »
มองกระทู้นี้ที่ไรจ้องจะอ่านว่า"ใครใช้โทรศัพท์ติดแก๊สทุกที" ;D

เชียร์ LPG เช่นกันครับ

ลูกน้องเคยนั่งรถตู้โดยสารกรุงเทพ-ตาคลี ปกติรถตู็ซิ่ง 2 ชั่วโมงครึ่งก็ถึง

มีอยู่วันหนึ่งรอเติมแก๊ส 4 ชั่วโมงเพราะแก๊สรถหมด และที่ปั๊มรถมาส่งแก๊สดันเสียอีก... :P
จะดูแลและรักษาตราบเท่าลมหายใจที่มีอยู่

ออฟไลน์ jakarin

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 11:25:39 »
ไม่เคยสนับสนุนให้ใครใช้ CNG เลยครับ

เชียร์ LPG อย่างเดียวเท่านั้น

• แม่ย่านาง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 18:02:12 »
ตอนนี้ ป.ต.ท. กับรัฐบาลจับมือกัน(รวมหัว)จะขึ้นราคา LPG โหมออกโฆษณาน่าดู

ที่ตลกคือ ป.ต.ท.เอง กลับเพิ่ม เปิดปั๊ม LPG เยอะไปหมด  ;D

ปกติผมชอบเติมLPG ของ ป.ต.ท.ครับ รู้สึกวิ่งดีกว่ายี่ห้ออื่น

แค่มีปั๊มLPGของ ป.ต.ท. เปิดใหม่ ถ.ประชาอุทิศ เติม 4-5ครั้งแล้ว ทุกครั้งเลย หมดไวมาก  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม 2012, 18:31:18 โดย misterbeenfine »

ออฟไลน์ rodtidgas

• ฝีพาย
  • *
    • ข้อมูลรถติดแก๊ส
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:36:22 »
ลองมาอ่านรีวิวที่นี่ดูก่อนก็ได้ครับ

ไทรทันดีเซลติดแก๊สhttp://www.rodtidgas.com/?p=2330